ชาวกูยจังหวัดศรีสะเกษ เปิดจุดขายข้าวสารหอมมะลิช่วยชาวนากูย
เมื่อวันที่ 9 พฤศจิกายน 2559 ที่หอประชุมที่ว่าการอำเภอปรางค์กู่ จังหวัดศรีสะเกษ นายธวัช สุระบาล ผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมให้กำลังใจชาวกูย ที่อาศัยอยู่ในพื้นที่อำเภอปรางค์กู่ ที่นำข้าวสารปรางค์กู่ตราชาวกูย ซึ่งผลิตโดยกลุ่มวิสาหกิจชุมชน โรงสีชุมชนบ้านกู่ ตำบลกู่ วางจำหน่ายบริเวณจุดรวมพลังซื้อข้าวจากชาวนากูย โดยมีเสียค่าบริการ เพื่อช่วยเหลือชาวนากูยในช่วงที่ข้าวเปลือกมีราคาตกต่ำ เป็นข้าวสารหอมมะลิขายกิโลกรัมล่ะ 25 บาท ข้าวกล้องหอมมะลิกิโลกรัมละ 35 บาท และข้าวไร้เบอร์รี่กิโลกรัมล่ะ 50 บาท
นายธนากร พรมลิ ชาวกูยเกษตรกร ต.กู่ กล่าวว่า ชาวนากูยประสบปัญหาราคาข้าวเปลือกตกต่ำ จึงได้รวมกลุ่มนำข้าวเปลือกมาแปรรูปเป็นข้าวสารเพื่อจำหน่ายเอง โดยมีวางจำหน่ายตามจุดที่ทางจังหวัดศรีสะเกษ ได้กำหนดจุดอำนวยความสะดวก เช่น ที่ว่าการอำเภอปรางค์กู่ ธกส.สาขาปรางค์กู่ โรงพยาบาลปรางค์กู่ และจุดจำหน่ายที่โรงสีชุมชนบ้านกู่ และขอขอบคุณหน่วยงานภาครัฐ จังหวัดศรีสะเกษ และอำเภอปรางค์กู่ ที่เปิดจุดให้ชาวนาได้นำข้าวสารมาวางจำหน่าย ได้ในราคาขึ้นสูง
นายธนากร กล่าวอีกว่า กลุ่มวิสาหกิจชุมชน โรงสีชุมชนบ้านกู่ ได้แปรรูปข้าสารจำหน่าย สามารถจำหน่ายข้าวสารไปแล้วประมาณ 3 ตัน คิดเป็นเงินมูลค่าประมาณหนึ่งแสนบาท ผู้ที่สนใจสามารถติดต่อสั่งซื้อได้ที่ นายทะนงศักดิ์ นรดี ประธานกลุ่มวิสาหกิจชุมชน โรงสีชุมชนบ้านกู่ โทร 089-0578852 และนายธนากร พรมลิ 085-2012914 ทุกวัน
![](https://lh3.googleusercontent.com/-pV0efcRwFM0/WCKJfyUbe3I/AAAAAAADZos/t50otN_LKcI/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-gDmflVEcm0k/WCKJg-3AovI/AAAAAAADZow/uxWqVFvxj6U/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-O1Z59oeTt1E/WCKJiB5lOyI/AAAAAAADZo0/jt9ehKkp5-s/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-T4ZKbXX3bu4/WCKJjtlHTnI/AAAAAAADZo4/g4zb-iYVngc/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-g13F38XW1T8/WCKJlAOBDXI/AAAAAAADZo8/9Sk2DF7B4Xg/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/--Di08_CWWdI/WCKJmK445RI/AAAAAAADZpA/-LPfekPPaKA/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-MlpQrqiYLYg/WCKJnR_CA2I/AAAAAAADZpE/MYzokkcIDdg/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-Ehiq02j7zPY/WCKJpAqWDcI/AAAAAAADZpI/tffQqzthi54/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-9pzxA9iY9SM/WCKJqVsyJUI/AAAAAAADZpM/4EyloZ-pm3Y/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
เมื่อวันที่ 9 พฤศจิกายน 2559 ที่หอประชุมที่ว่าการอำเภอปรางค์กู่ จังหวัดศรีสะเกษ นายธวัช สุระบาล ผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมให้กำลังใจชาวกูย ที่อาศัยอยู่ในพื้นที่อำเภอปรางค์กู่ ที่นำข้าวสารปรางค์กู่ตราชาวกูย ซึ่งผลิตโดยกลุ่มวิสาหกิจชุมชน โรงสีชุมชนบ้านกู่ ตำบลกู่ วางจำหน่ายบริเวณจุดรวมพลังซื้อข้าวจากชาวนากูย โดยมีเสียค่าบริการ เพื่อช่วยเหลือชาวนากูยในช่วงที่ข้าวเปลือกมีราคาตกต่ำ เป็นข้าวสารหอมมะลิขายกิโลกรัมล่ะ 25 บาท ข้าวกล้องหอมมะลิกิโลกรัมละ 35 บาท และข้าวไร้เบอร์รี่กิโลกรัมล่ะ 50 บาท
นายธนากร พรมลิ ชาวกูยเกษตรกร ต.กู่ กล่าวว่า ชาวนากูยประสบปัญหาราคาข้าวเปลือกตกต่ำ จึงได้รวมกลุ่มนำข้าวเปลือกมาแปรรูปเป็นข้าวสารเพื่อจำหน่ายเอง โดยมีวางจำหน่ายตามจุดที่ทางจังหวัดศรีสะเกษ ได้กำหนดจุดอำนวยความสะดวก เช่น ที่ว่าการอำเภอปรางค์กู่ ธกส.สาขาปรางค์กู่ โรงพยาบาลปรางค์กู่ และจุดจำหน่ายที่โรงสีชุมชนบ้านกู่ และขอขอบคุณหน่วยงานภาครัฐ จังหวัดศรีสะเกษ และอำเภอปรางค์กู่ ที่เปิดจุดให้ชาวนาได้นำข้าวสารมาวางจำหน่าย ได้ในราคาขึ้นสูง
นายธนากร กล่าวอีกว่า กลุ่มวิสาหกิจชุมชน โรงสีชุมชนบ้านกู่ ได้แปรรูปข้าสารจำหน่าย สามารถจำหน่ายข้าวสารไปแล้วประมาณ 3 ตัน คิดเป็นเงินมูลค่าประมาณหนึ่งแสนบาท ผู้ที่สนใจสามารถติดต่อสั่งซื้อได้ที่ นายทะนงศักดิ์ นรดี ประธานกลุ่มวิสาหกิจชุมชน โรงสีชุมชนบ้านกู่ โทร 089-0578852 และนายธนากร พรมลิ 085-2012914 ทุกวัน
![](https://lh3.googleusercontent.com/-pV0efcRwFM0/WCKJfyUbe3I/AAAAAAADZos/t50otN_LKcI/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-gDmflVEcm0k/WCKJg-3AovI/AAAAAAADZow/uxWqVFvxj6U/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-O1Z59oeTt1E/WCKJiB5lOyI/AAAAAAADZo0/jt9ehKkp5-s/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-T4ZKbXX3bu4/WCKJjtlHTnI/AAAAAAADZo4/g4zb-iYVngc/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-g13F38XW1T8/WCKJlAOBDXI/AAAAAAADZo8/9Sk2DF7B4Xg/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/--Di08_CWWdI/WCKJmK445RI/AAAAAAADZpA/-LPfekPPaKA/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-MlpQrqiYLYg/WCKJnR_CA2I/AAAAAAADZpE/MYzokkcIDdg/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-Ehiq02j7zPY/WCKJpAqWDcI/AAAAAAADZpI/tffQqzthi54/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-9pzxA9iY9SM/WCKJqVsyJUI/AAAAAAADZpM/4EyloZ-pm3Y/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น