ศรีสะเกษ ชี้แจงโครงการสูบน้ำพลังงานแสงอาทิตย์สู้ภัยแล้ง
เมื่อวันที่ 16 มีนาคม 2560 เวลา 09.00 น. ที่ห้องพิกุลทอง โรงแรมพรหมพิมาน อำเภอเมือง จังหวัดศรีสะเกษ นายธวัช สุระบาล ผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ เป็นประธานเปิดการประชุมชี้แจงโครงการสูบน้ำพลังงานแสงอาทิตย์สู้ภัยแล้ง เพื่อสนับสนุนการแก้ไขปัญหาวิกฤตภัยแล้งของเกษตรกรและประชาชน พร้อมทั้งส่งเสริม สนับสนุน และส่งมอบเทคโนโลยีพลังงานให้กับกลุ่มเป้ามาย โดยมีนายเกรียงศักดิ์ สอนสี นายช่างเทคนิคอาวุโส รักษาราชการแทนพลังงานจังหวัดศรีสะเกษ ผู้บริหาร เจ้าหน้าที่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น กลุ่มเกษตรกร และประชาชน เข้าร่วมรับฟังการชีแจง จำนวน 100 คน
นายธวัช สุระบาล ผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ กล่าวว่า สำนักงานพลังงานจังหวัดศรีสะเกษ ได้รับการจัดสรรงบประมาณจากกองทุนเพื่อส่งเสริมอนุรักษ์พลังงาน ให้ดำเนินการโครงการสูบน้ำพลังงานแสงอาทิตย์สู้ภัยแล้ง จำนวน 10 แห่ง ประกอบด้วยระบบสูบน้ำประปาหมู่บ้าน จำนวน 8 แห่ง และระบบสูบน้ำเพื่อการเกษตร จำนวน 8 แห่ง เพื่อช่วยเหลือเกษตรกรและประชาชน โดยการสูบน้ำด้วยพลังงานแสงอาทิตย์ ผันน้ำจากบ่อบาดาลขึ้นมาใช้สำหรับอุปโภค บริโภค และเพื่อการเกษตรกรรมต่อไป
![](https://lh3.googleusercontent.com/-KMxT2ONuwuo/WMpIYNXJkZI/AAAAAAADqTA/oRJPY-PcFUc/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-Fl1pzmd1ERA/WMpIZQpix2I/AAAAAAADqTE/V_5REcm87ZU/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-Lv1fnyHxSgY/WMpIaWnjVDI/AAAAAAADqTI/jfVN6Vwm2cc/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-oNnc207zWEA/WMpIbjc1S_I/AAAAAAADqTM/HcGYB4IDq4M/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-DEmjH7UY3So/WMpIc3R7DeI/AAAAAAADqTQ/bFkgAHNjkvU/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
เมื่อวันที่ 16 มีนาคม 2560 เวลา 09.00 น. ที่ห้องพิกุลทอง โรงแรมพรหมพิมาน อำเภอเมือง จังหวัดศรีสะเกษ นายธวัช สุระบาล ผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ เป็นประธานเปิดการประชุมชี้แจงโครงการสูบน้ำพลังงานแสงอาทิตย์สู้ภัยแล้ง เพื่อสนับสนุนการแก้ไขปัญหาวิกฤตภัยแล้งของเกษตรกรและประชาชน พร้อมทั้งส่งเสริม สนับสนุน และส่งมอบเทคโนโลยีพลังงานให้กับกลุ่มเป้ามาย โดยมีนายเกรียงศักดิ์ สอนสี นายช่างเทคนิคอาวุโส รักษาราชการแทนพลังงานจังหวัดศรีสะเกษ ผู้บริหาร เจ้าหน้าที่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น กลุ่มเกษตรกร และประชาชน เข้าร่วมรับฟังการชีแจง จำนวน 100 คน
นายธวัช สุระบาล ผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ กล่าวว่า สำนักงานพลังงานจังหวัดศรีสะเกษ ได้รับการจัดสรรงบประมาณจากกองทุนเพื่อส่งเสริมอนุรักษ์พลังงาน ให้ดำเนินการโครงการสูบน้ำพลังงานแสงอาทิตย์สู้ภัยแล้ง จำนวน 10 แห่ง ประกอบด้วยระบบสูบน้ำประปาหมู่บ้าน จำนวน 8 แห่ง และระบบสูบน้ำเพื่อการเกษตร จำนวน 8 แห่ง เพื่อช่วยเหลือเกษตรกรและประชาชน โดยการสูบน้ำด้วยพลังงานแสงอาทิตย์ ผันน้ำจากบ่อบาดาลขึ้นมาใช้สำหรับอุปโภค บริโภค และเพื่อการเกษตรกรรมต่อไป
![](https://lh3.googleusercontent.com/-KMxT2ONuwuo/WMpIYNXJkZI/AAAAAAADqTA/oRJPY-PcFUc/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-Fl1pzmd1ERA/WMpIZQpix2I/AAAAAAADqTE/V_5REcm87ZU/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-Lv1fnyHxSgY/WMpIaWnjVDI/AAAAAAADqTI/jfVN6Vwm2cc/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-oNnc207zWEA/WMpIbjc1S_I/AAAAAAADqTM/HcGYB4IDq4M/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/-DEmjH7UY3So/WMpIc3R7DeI/AAAAAAADqTQ/bFkgAHNjkvU/s640/%25255BUNSET%25255D.jpg)
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น